#เกษตรจันท์ ร่วมต้อนรับคณะจากกรมการพาณิชย์มณฑลยูนนาน สาธารณรัฐประชาชนจีน เดินทางมาเยือนจังหวัดจันทบุรี
วันพุธที่ 29 พฤษภาคม 2567 นายปัญญา ประดิษฐสาร เกษตรจังหวัดจันทบุรี นำเกษตรอำเภอท่าใหม่ เกษตรอำเภอนายายอาม เจ้าหน้าที่ภายใต้สังกัดสำนักงานเกษตรจันทบุรี ร่วมต้อนรับคณะจากกรมการพาณิชย์มณฑลยูนนาน สาธารณรัฐประชาชนจีน ในการเดินทางมาเยือนจังหวัดจันทบุรี โดยมีนายธวัชชัย นามสมุทร รองผู้ว่าราชการจังหวัดจันทบุรี เป็นผู้นำในการต้อนรับ ร่วมด้วยหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ณ ประชุมห้องตากสิน ศาลากลางจังหวัดจันทบุรี
ในการเดินทางลงพื้นที่นำโดย นาง กู้ หมิ่น (Mrs. Gu Min) รองอธิบดีกรมการพาณิชย์มลฑลยูนนาน สาธารณรัฐประชาชนจีน โดยมีความประสงค์ร่วมหารือความร่วมมือด้านการค้าสินค้าเกษตร อาทิ ทุเรียน มังคุด ฯลฯ และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น พร้อมกันนี้ได้เดินทางลงพื้นที่เยี่ยมชมสถานประกอบการทุเรียน ณ โรงคัดบรรจุ คุณสัญชัย วิเศษศรี (เฮียสมชาย-เจ๊หนิง) อำเภอท่าใหม่ ชมกระบวนการควบคุมคุณภาพในการส่งออก และวิธีการผลิตทุเรียนคุณภาพจาก นายยุทธยงค์ พาที แปลงใหญ่ทุเรียนหมู่ 7 ตำบลกระแจะ อำเภอนายายอาม จังหวัดจันทบุรี